Trộm cắp tài sản bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?

  • tuelamlaw |
  • 15-04-2021 |
  • 364 Lượt xem

Tình huống:

Thưa Luật sư, bạn cháu do một một phút nổi lòng tham có lấy trộm một chiếc điện thoại trị giá tầm 17 triệu đồng. Liệu như vậy bạn cháu có bị đi tù không ạ? Bạn cháu không có tiền án tiền sự gì. Giờ bạn cháu 18 tuổi ạ. Cháu cảm ơn Luật sư!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Tuệ Lâm.

Với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 173 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 như sau:

  1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

Căn cứ vào giá trị tài sản của chiếc điện thoại là 17 triệu đồng thì bạn của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Căn cứ vào Điều 12 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

  1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.
  2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Như vậy là bạn của bạn đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự.

Căn cứ vào điểm i Khoản 1 Điều 46 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

  1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

      i) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng

Bạn của bạn không có tiền án tiền sự, có tình tiết giảm nhẹ phạm tội lần đầu và trường hợp cũng là trường hợp ít nghiêm trọng nên Tòa án có thể căn cứ vào đó để giảm nhẹ trách nhiệm hình sự cho bạn ấy. Mức phạt cụ thể còn căn cứ vào nhân thân của bạn đó nữa.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật TNHH Tuệ Lâm. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi theo:

– Hotline: 0933898868

– Email: info@luattuelam.vn

Trân trọng cảm ơn!

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *