Đã nhận con nuôi thì có được nhờ mang thai hộ không?

  • tuelamlaw |
  • 02-06-2021 |
  • 506 Lượt xem

Câu hỏi:

Hiện nay, tình trạng những cặp vợ chồng hiếm muộn, không thể có con ngày càng phổ biến. Chính vì vậy, luật hôn nhân và gia đình đã cho phép việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo. Vậy điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được pháp luật quy định như thế nào và gia đình đã nhận con nuôi thì có được nhờ mang thai hộ nữa không?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 22 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014 “Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con.”

Căn cứ Điều 95, Luật hôn nhân và gia đình 2014 điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được quy định như sau:

“1. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.

2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

b) Vợ chồng đang không có con chung;

c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

3. Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

4. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không được trái với quy định của pháp luật về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.”

Cũng căn cứ khoản 1 Điều 88 Luật hôn nhân gia đình năm 2014, con chung của vợ chồng được xác định là:

– Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

– Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

– Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

Như vậy, căn cứ vào các quy định nêu trên, có thể hiểu:

– Vợ chồng đang không có con chung mới có thể nhờ mang thai hộ vì mục đích nhân đạo.

– Con chung ở đây được hiểu là con do người vợ trực tiếp sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân sinh ra, chứ không phải là con nuôi.

Vì vậy, vợ chồng đã nhận con nuôi vẫn có thể nhờ mang thai hộ vì mục đích nhân đạo nếu đáp ứng được các điều kiện khác nêu trên.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi. Để giải đáp mọi thắc mắc chi tiết, bạn vui lòng liên hệ Công ty luật TNHH Tuệ Lâm để được tư vấn trực tiếp thông qua:

Hotline: 0933898868

Email: info@luattuelam.vn

Trân trọng cảm ơn!

 

 

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *