Tiền trúng sổ xố là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ chồng ?

  • tuelamlaw |
  • 12-04-2021 |
  • 261 Lượt xem

Câu hỏi: Vợ tôi mua vé xổ số và trúng giải đặc biệt nên cho rằng đây là tài sản riêng của cô ấy. Tôi lại cho rằng đây là tài sản chung nên hai bên đã nảy sinh mâu thuẫn. Vậy cho tôi hỏi số tiền trúng số là tài sản riêng hay tài sản chung của hai vợ chồng?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Tuệ Lâm, chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau.

Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định tài sản chung của vợ chồng gồm:

“Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng và hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng sau khi chia tài sản chung; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

Nghị định 126/2014/NĐ-CP, hướng dẫn thi hành luật hôn nhân và gia đình quy định về thu nhập hợp pháp khác như sau:

“Điều 9. Thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân

  1. Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.
  2. Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.
  3. Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, vì số tiền trúng xổ số là thu nhập hợp pháp có được trong thời kỳ hôn nhân nên số tiền đấy sẽ là tài sản chung của hai vợ chồng chứ không phải là tài sản riêng của người trúng thưởng.

Trên đây là tình huống cụ thể, nếu bạn muốn biết thêm thông tin chi tiết vui lòng liên hệ chúng tôi để được tư vấn miễn phí.

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *