Thời hiệu khởi kiện trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất ?

  • tuelamlaw |
  • 29-04-2021 |
  • 292 Lượt xem

Trả lời:

Theo quy định tại  BLTTDS năm 2015 và  BLDS năm 2015 quy định cụ thể về thời hiệu khởi kiện như sau:

  • Căn cứ pháp luật tại điều 184 bộ luật tố tụng dấn sự 2015

“….

  1. Tòa án chỉ áp dụng quy định về thời hiệu theo yêu cầu áp dụng thời hiệu của một bên hoặc các bên với điều kiện yêu cầu này phải được đưa ra trước khi Tòa án cấp sơ thẩm ra bản án, quyết định giải quyết vụ việc….”
  • Căn cứ pháp luật tại điểu 429 bộ luật dân sự 2015 quy định về Thời hiệu khởi kiện về hợp đồng

“Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm”

  • Căn cứ theo điều 155 bộ luật dân sự năm 2015 quy định về không áp dụng thời hiệu khởi kiện

“….

  1. Tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai….

Như vậy, đối với tranh chấp liên quan đến hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, hợp đồng thuê quyền sử dụng đất và hợp đồng thuê lại quyền sử dụng đất thì áp dụng thời hiệu theo quy định tại Điều 429 BLDS năm 2015 là 03 năm kể từ người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm

Đối với tranh chấp về quyền sử dụng đất (tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất) thì theo quy định tại khoản 3 Điều 155 BLDS năm 2015 không áp dụng thời hiệu khởi kiện.

Công ty Luật TNHH Tuệ Lâm gửi bạn đọc tham khảo. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp

Hotline: 0933898868

Email: info@luattuelam.vn

Trân trọng cảm ơn!

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *