Quan hệ với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi có phạm tội không?

  • tuelamlaw |
  • 04-05-2021 |
  • 373 Lượt xem
  1. Trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Người thực hiện hành vi giao cấu với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự trong những trường hợp sau đây:

Trường hợp 1: Chịu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm nếu có hành vi “dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân”. (Khoản 1 Điều 141 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 )

Mức phạt quy định tại khoản 4 Điều 141 Bộ luật hình sự năm 2015 khi phạm tội hiếp dâm đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi là bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

Trường hợp 2: Chịu trách nhiệm hình sự về tội cưỡng dâm nếu có hành vi “dùng mọi thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục ” (Khoản 1 Điều 143 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 ).

Mức phạt quy định tại khoản 4 Điều 143 đối với hành vi cưỡng dâm người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi là bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

2. Trường hợp không bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Theo quy định của Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 hiện nay thì hành vi quan hệ với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi: cả hai bên đều tự nguyện quan hệ, không bên nào ép buộc bên nào, không đủ dấu hiệu cấu thành tội hiếp dâm hay cưỡng dâm nên sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của Công ty Luật TNHH Tuệ Lâm. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi theo:

– Hotline: 0933898868

– Email: info@luattuelam.vn

Trân trọng cảm ơn!

 

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *