Phạm vi quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đẻ đối với con đã cho làm con nuôi

  • tuelamlaw |
  • 27-04-2021 |
  • 307 Lượt xem

Câu hỏi: Nam và Lan có 3 người con. Chị Mai (chị gái của Nam) đang ở nước ngoài lại không có con. Nay chị Mai muốn nhận con đầu lòng của Nam và Lan làm con nuôi (cháu đã 9 tuổi). Hỏi sau khi nhận con của Nam và Lan làm con nuôi thì Nam và Lan còn quyền gì với con nữa không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi.

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy định về thứ tự ưu tiên lựa chọn gia đình thay thế cho trẻ:

  1. Thứ tự ưu tiên lựa chọn gia đình thay thế được thực hiện theo quy định sau đây:

       a) Cha dượng, mẹ kế, cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;

      b) Công dân Việt Nam thường trú ở trong nước;

      c) Người nước ngoài thường trú ở Việt Nam;

      d) Công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

     đ) Người nước ngoài thường trú ở nước ngoài.

Chị Mai là bác ruột của cháu bé sẽ được ưu tiên nhận cháu bé làm con nuôi nhằm đảm bảo cháu bé sẽ được ưu tiên sống trong môi trường gia đình gốc.

Căn cứ Khoản 1 Điều 24 Luật Nuôi con nuôi năm 2010:

  1. Kể từ ngày giao nhận con nuôi, giữa cha mẹ nuôi và con nuôi có đầy đủ các quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con; giữa con nuôi và các thành viên khác của gia đình cha mẹ nuôi cũng có các quyền, nghĩa vụ đối với nhau theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, pháp luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Nếu giữa chị Mai và vợ chồng Nam Lan không có thỏa thuận gì thì giữa vợ chồng Nam Lan sẽ không còn nghĩa vụ gì với con kể từ ngày giao nhận con.

Căn cứ Khoản 4 Điều 24 Luật Nuôi con nuôi năm 2010:

  1. Trừ trường hợp giữa cha mẹ đẻ và cha mẹ nuôi có thỏa thuận khác, kể từ ngày giao nhận con nuôi, cha mẹ đẻ không còn quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng, đại diện theo pháp luật, bồi thường thiệt hại, quản lý, định đoạt tài sản riêng đối với con đã cho làm con nuôi.

Nếu chị Mai và vợ chồng Nam Lan có thỏa thuận thì sẽ thực hiện theo thỏa thuận, theo đó có thể còn lại một số quyền giữa cha mẹ và con.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật TNHH Tuệ Lâm. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi theo:

– Hotline: 0933898868

– Email: info@luattuelam.vn

Trân trọng cảm ơn!

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *