Con sinh ra sau khi ly hôn khi nào thì được xem là con chung?

  • tuelamlaw |
  • 13-04-2021 |
  • 182 Lượt xem

Câu hỏi: Tháng 2/2020, tôi và vợ ly hôn. Đến tháng 8/2020 vợ tôi sinh con và yêu cầu tôi phải cấp dưỡng cho con. Tôi muốn hỏi con sinh ra sau khi chúng tôi đã ly hôn có được coi là con chung của chúng tôi không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Tuệ Lâm.

Căn cứ vào Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì trường hợp của bạn được quy định như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

  1. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”

Khoản 2 Điều 89 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về xác định con:

“2. Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình.” 

Vì con mà mà vợ cũ của anh sinh ra trong vòng 300 ngày sau khi ly hôn nên đó vẫn là con chung của vợ chồng. Còn nếu anh không thừa nhận đó là con của mình thì phải có chứng cứ xác thực và phải được Tòa án xác định lại.

Trên đây là một tình huống cụ thế, nếu bạn có thắ mắc vui lòng liên hệ  0933898868  để được tư vấn trực tiếp.

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *