Cha mẹ bị hạn chế quyền nuôi con khi nào?

  • tuelamlaw |
  • 27-04-2021 |
  • 353 Lượt xem

Trả lời:

  •  Trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền nuôi con

Theo quy định tại Điều 85 . Hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên Luật hôn nhân và gia đình 2014:

  1. Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:
  2. a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;
  3. b) Phá tán tài sản của con;
  4. c) Có lối sống đồi trụy;
  5. d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

Như vậy cha, mẹ sẽ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

  • Quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên gồm:

Căn cứ pháp luật tại khoản 2 điều Điều 85 luật hôn nhân gia đình năm 2014

“Căn cứ vào từng trường hợp cụ thể, Tòa án có thể tự mình hoặc theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 86 của Luật này ra quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm. Tòa án có thể xem xét việc rút ngắn thời hạn này.”

Những cơ quan, tổ chức, cá nhân trên khi phát hiện ra những hành vi vi phạm của cha mẹ thì có quyền đề nghị các cơ quan nêu trên yêu cầu tòa án hạn chế quyền của cha mẹ đối với con. Cha mẹ có thể bị hạn chế quyền đối với con từ 01 đến 05 năm tùy theo mức vi phạm. Khi đó, cha mẹ không được chăm sóc giáo dục, quả lý tài sản hay làm người đại diện cho con. Thời hạn này có thể được tòa xem xét rút ngắn.

– Khi hạn chế quyền nuôi con của cha mẹ, trẻ em cần cá nhân, tổ chức chăm sóc trẻ tới khi cha, mẹ được đánh giá đảm bảo an toàn cho trẻ. Vấn đề này cũng đã được quy định tại Điều 32 Nghị định 56/2017/Đ-CP Hướng dẫn Luật trẻ em 2016

– Về vấn đề trẻ em bị xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm danh dự được quy định tại Khoản 5 Điều 4 Luật trẻ em 2016.

Công ty luật TNHH Tuệ Lâm gửi bạn đọc tham khảo. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp

– Hotline: 0933898868

– Email: info@luattuelam.vn

Trân trọng cảm ơn!

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *